BBC HomeExplore the BBC
This page hasn't been updated for a whileWe've left it here for reference.More information

10 July 2014
Accessibility help
Text only
Catchphrase, series oneCatchphrase

BBC Homepage
Wales Home
Learn Welsh


Catchphrase

Ysbyty Brynaber

Original Catchphrase

Cam ymlaen

The Lloyds

Dyma'r Newyddion

Grammar

Message board


Contact Us

Like this page?
Send it to a friend!

 
lesson, gwers
27.0Past tense of CaelDownloads
27.1 Ystyr 'i' - Meaning of 'i'
27.2 Ces i - I had
27.3 Cest ti - You had
27.4 Cafodd / hi - He/ she had
27.5 Cawson ni - We had
27.6 Cawsoch chi - You had
27.7 Cawson nhw - They had
27.8 Beth (+ treiglad meddal) - Beth (+ soft mutation)
27.9 Sgwrs - Conversation
audio
Text
Series One | Lesson: 27 | Level: foundation

27.9 - Sgwrs - Conversation

Basil: Beth gest ti i frecwast y bore 'ma?
Nigel: Fe ges i dost a marmaled. 'Dw i ddim yn hoffi cig moch ac wyau i frecwast.
Basil: Gest ti sirial?
Nigel: Naddo, 'dw i ddim yn hoffi sirial. Beth gest ti?
Basil: Cwpanaid o de ac, fel ti, tost, ond tost a mêl (honey). Beth gafodd dy blant i frecwast?
Nigel: Maen nhw'n hoffi sirial. Felly, fe gawson nhw sirial. Gest ti sglodion i ginio?
Basil: Naddo. 'Dw i'n hoffi sglodion yn fawr iawn, ond fe ges i frechdanau i ginio. 'Dw i'n bwyta cinio yn y swyddfa.
Nigel: Fe ges i frechdanau i ginio hefyd - brechdanau caws. Gest ti goffi i ginio?
Basil: Do, coffi 'instant' heb laeth. Sut rwyt ti'n hoffi coffi?
Nigel: 'Dw i'n hoffi llaeth ond dim siwgr.
Basil: Gest ti swper mawr?
Nigel: Naddo. Ches i ddim swper achos roeddwn i'n chwarae rygbi ond fe ges i ffrwythau cyn y gêm. Beth gest ti i swper?
Basil: 'Dw i ddim yn cael te o gwbl ond 'dw i'n cael swper tua chwech o'r gloch a neithiwr fe gawson ni gig a llysiau.

Here are the full Past Tense forms of the verb 'cael' (to have)

Positive

1. Fe/Mi ges i
2. Fe/Mi gest ti
3. Fe/Mi gafodd Tom/ Fe/Mi gafodd e(o)/hi

1. Fe/Mi gawson ni
2. Fe/Mi gawsoch chi
3. Fe/Mi gawson nhw

Negative

1. Ches i ddim
2. Chest ti ddim
3. Chafodd Tom ddim/ Chafodd e(o)/hi ddim

1.Chawson ni ddim
2. Chawsoch chi ddim
3. Chawson nhw ddim

Questions

1. Ges i?
2. Gest ti?
3. Gafodd Tom? /Gafodd e(o)/hi?

1. Gawson ni?
2. Gawsoch chi?
3. Gawson nhw?

language tools
dictionary
Help / Cymorth
grammar
A comprehensive print-out grammar guide

links
The best of the rest for learning Welsh online

BBC Vocab: A Window into Welsh. Have trouble understanding Welsh on the web? Here's the answer.

Sites in Welsh for your kids
Bobinogi
Tweenies Cymraeg
Celtiaid yr Oes Haearn



About the BBC | Help | Terms of Use | Privacy & Cookies Policy